Menu

ਟੋਕੀਓ ਨਰਿਤਾ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਖੇਤ ਕਿਉਂ ਮੌਜੂਦ ਹੈ?, ਜਾਣੋ ਕੀ ਹੈ ਅਸਲ ਕਾਰਨ

ਕੀ ਤੁਸੀ ਕਦੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਐਨ ਵਿਚਕਾਰ ਖੇਤ ਹੋਣ ਬਾਰੇ ਸੁਣਿਆ ਹੈ? ਜੇਕਰ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਦੱਸ ਰਹੇ ਹਾਂ ਜਾਪਾਨ ਦੇ ਇੱਕ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਬਾਰੇ ਜਿਸ ਦੇ ਬਿਲਕੁਲ ਵਿਚਕਾਰ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਦਾ ਖੇਤ ਸੀ। ਕਿਉਂਕਿ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇਹ ਖੇਤ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਸੱਠਵਿਆਂ ਦੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ ਉੱਥੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਤਾਂ ਜਾਪਾਨ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ ਤੋਂ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਖੋਹਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ, ਪਰ ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਿਆ, ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਵਿਆਪਕ ਵਿਵਾਦ ਜੋ ਪੂਰੇ ਦੰਗਿਆਂ ਅਤੇ ਪੁਲਿਸ ਨਾਲ ਝੜਪਾਂ ਵਿੱਚ ਉਬਲ ਗਿਆ।

ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਵਾਲਾ ਕਾਰਕ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ (ਜੰਗ ਤੋਂ ਬਾਅਦ) ਟੋਕੀਓ ਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ, ਪਰ ਇਹ ਹਾਸ਼ੀਏ ਵਿੱਚ ਨਿਕਲੀਆਂ ਅਤੇ ਉਤਪਾਦਕ ਬਣਨ ਲਈ ਵੱਡੇ ਪੁਨਰਵਾਸ ਦੀ ਲੋੜ ਸੀ। ਅਤੇ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੇ ਇਸ ਪੁਨਰਵਾਸ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ (ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਆਪਣੇ ਫੰਡਾਂ ਨਾਲ) ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਿਵੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਮੁੜ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ, ਸਰਕਾਰ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਮੁਆਵਜ਼ੇ ਦੀ ਮਾਮੂਲੀ ਰਕਮ ਲਈ ਜ਼ਬਤ ਕਰਨ ਲਈ ਆਈ – ਇਹ ਇਸ ਕਿਸਮ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ਦਾ ਉਪਾਅ ਸੀ m ਜਾਪਾਨੀ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ, ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਮੁੱਦੇ ਤੋਂ ਦੋਨੋ ਪਾਸੇ ਅਣਜਾਣ ਸਨ।

ਵੈਸੇ ਵੀ, ਸਾਰੀ ਜ਼ਮੀਨ ਗ੍ਰਹਿਣ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਇਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਰੇਕ ਲਈ ਇੱਕ ਡਰਾਉਣੇ ਸੁਪਨੇ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਗਈ ਅਤੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦਹਾਕੇ ਤੱਕ ਦੇਰੀ ਕੀਤੀ, ਕੁਝ ਮਾਲਕਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਲਾਟ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਪਲਾਟ ਰਨਵੇਅ 34R/16L ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਸਿਰੇ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਹੈ, ਜੋ ਰਨਵੇਅ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਯਤਨ ਨੂੰ ਰੋਕਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਵੱਡੇ, ਆਧੁਨਿਕ ਜਹਾਜ਼ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕੇ (ਬੀ-747 ਤੋਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਉੱਥੇ ਉਤਰਨ ਦੀ ਮਨਾਹੀ ਹੈ), ਜੋ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਓਵਰਲੋਡ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਹੋਰ ਵਿਸਥਾਰ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।

BTW, ਸਮਾਨ ਜ਼ਮੀਨ ਗ੍ਰਹਿਣ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੇ ਨਰੀਤਾ ਸ਼ਿੰਕਾਨਸੇਨ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਨੂੰ ਦਫਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਅਤੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਖੁੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੂਰੇ ਦਹਾਕੇ ਤੱਕ ਰੇਲ ਕਨੈਕਸ਼ਨ ਦੀ ਘਾਟ ਸੀ: ਸਭ ਤੋਂ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਖੁਦ ਨਰੀਤਾ ਦੇ ਕਸਬੇ ਵਿੱਚ ਸੀ, ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 10 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ, ਜਿਸ ਲਈ ਇੱਕ 10-15 ਮਿੰਟ ਦੀ ਬੱਸ ਦੀ ਸਵਾਰੀ, ਅਤੇ ਇੱਕ ਆਮ ਉਪਨਗਰੀ ਯਾਤਰੀ ਸਟੇਸ਼ਨ ਸੀ। ਸ਼ੁਕਰ ਹੈ, ਉਹ ਜ਼ਮੀਨੀ ਮਸਲਾ ਹੱਲ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ, ਅਤੇ ਹੁਣ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਡਾਊਨਟਾਊਨ ਟੋਕੀਓ ਨਾਲ ਜੋੜਨ ਵਾਲੀਆਂ ਤਿੰਨ ਲਾਈਨਾਂ ਹਨ: ਇੱਕ ਸਮਰਪਿਤ ਨਰਿਤਾ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ (ਜੇਆਰ), ਇੱਕ ਸਕਾਈਲਾਈਨਰ (ਕੇਈਸੀ) ਅਤੇ ਕੇਈਸੀ ਵੱਲੋਂ ਇੱਕ ਉਪਨਗਰੀ ਲਾਈਨ (ਉਪਰੋਕਤ ਨਰਿਤਾ ਟਾਊਨ ਲਾਈਨ ਦਾ ਇੱਕ ਵਿਸਤਾਰ)।

ਨਿਤਿਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ 8ਵੀਂ ਵਾਰ ਬਿਹਾਰ ਦੇ…

ਪਟਨਾ, 10 ਅਗਸਤ – ਐਨ.ਡੀ.ਏ. ਨਾਲੋ ਗੱਠਜੋੜ ਤੋੜਨ ਵਾਲੇ ਨਿਤਿਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਤੇਜੱਸਵੀ ਯਾਦਵ ਦੀ ਆਰ.ਜੇ.ਡੀ. ਅਤੇ ਹੋਰ ਵਿਰੋਧੀ…

BJP ਵਿਧਾਇਕ ਨੇ ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮ…

ਬੀਕਾਨੇਰ, 9 ਅਗਸਤ – ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਬੀਕਾਨੇਰ…

ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨਿਤੀਸ਼…

ਪਟਨਾ, 9 ਅਗਸਤ – ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਮੁੱਖ…

NCB ਨੇ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਅਮਿਤ…

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 30 ਜੁਲਾਈ – ਕੇਂਦਰੀ ਗ੍ਰਹਿ…

Listen Live

Subscription Radio Punjab Today

Our Facebook

Social Counter

  • 24598 posts
  • 0 comments
  • 0 fans

ਇਸ ਚਿੱਟੇ ਕਬੂਤਰ ਦਾ ਸਟੰਟ ਦੇਖ ਕੇ…

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 29 ਜੁਲਾਈ – ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਹੋ ਰਹੀ ਵੀਡੀਓ ‘ਚ ਇਕ ਪੰਛੀ ਦਾ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ…

4 ਸਾਲ ਦਾ ਸਾਹਿਬ ਸਿੰਘ…

ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਬ੍ਰਾਂਡ ਬਰਬੇਰੀ ਦੀ ਭਾਰਤੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਵੱਲੋਂ…

ਅਮਰੀਕਾ : ਸੜਕ ਹਾਦਸੇ ‘ਚ…

ਜਲੰਧਰ,28 ਜੁਲਾਈ – ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਦੇ…

ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ : ਕਾਬੁਲ ਦੇ ਗੁਰਦੁਆਰਾ…

ਕਾਬੁਲ, 27 ਜੁਲਾਈ – ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਕਾਬੁਲ…