Menu

ਰੇਲਵੇ ਦਾ ਵੱਡਾ ਕਦਮ, ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ ਇਕ ਸਟੇਸ਼ਨ ਇਕ ਉਤਪਾਦ ਯੋਜਨਾ, ਪੰਜਾਬ ਸਮੇਤ 5328 ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਕਣਗੇ ਲੋਕਲ ਬ੍ਰਾਂਡ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 23 ਜੂਨ –  ਰੇਲਵੇ ਨੇ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। ਰੇਲਵੇ ਹੁਣ ਚੀਨੀ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨਾਲ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਝਟਕਾ ਦੇਣ ਲਈ ਸਥਾਨਕ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਰੇਲਵੇ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ 5328 ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਇਕ ਸਟੇਸ਼ਨ ਇਕ ਉਤਪਾਦ (OSOP) ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਹਰਿਆਣਾ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਸਮੇਤ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ 5328 ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਇਸ ਨਾਲ ਸਥਾਨਕ ਭਾਰਤੀ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਪਛਾਣ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਸ਼ਾਲ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਇਹ ਸਕੀਮ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ‘ਚ ਮਦਦਗਾਰ ਹੋਵੇਗੀ। ਰੇਲਵੇ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕਿਓਸਕ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਪੰਦਰਾਂ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਹੀ ਲਏ ਜਾਣਗੇ। ਰੇਲਵੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ 16 ਜ਼ੋਨਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕਰਕੇ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਹਰਿਆਣਾ, ਪੰਜਾਬ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਜੰਮੂ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਆਦਿ ਦੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਟੇਸ਼ਨ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਹਨ। ਇਸ ਸਕੀਮ ਤਹਿਤ ਸਵੈ ਸਹਾਇਤਾ ਸਮੂਹ, ਸਵੈ-ਸੇਵੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ, ਸਹਿਕਾਰੀ ਸਭਾਵਾਂ ਇਸ ਸਕੀਮ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਦੋ ਵਿਅਕਤੀ ਅਪਲਾਈ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਲਾਟਰੀ ਸਿਸਟਮ ਰਾਹੀਂ ਡਰਾਅ ਕੱਢਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਅਲਾਟ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਿਓਸਕ ਤੋਂ ਹਲਫਨਾਮਾ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਰੇਲਵੇ ਦਾ ਅਕਸ ਖਰਾਬ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ।

ਰੇਲਵੇ ਨੇ ਕਈ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਪਾਇਲਟ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਸਟੇਸ਼ਨ ਇੱਕ ਉਤਪਾਦ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਸੰਕੇਤ ਮਿਲੇ ਤਾਂ ਰੇਲਵੇ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਖੁਦ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ। ਸੀਨੀਅਰ ਡਿਵੀਜ਼ਨਲ ਮੈਨੇਜਰ (ਕਮਰਸ਼ੀਅਲ) ਹਰੀਮੋਹਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹਰ ਸਟਾਲ ਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੀ ਆਮਦਨ ਅੱਠ ਤੋਂ ਦਸ ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਸੀ। ਕਈ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਚੰਗੇ ਨਤੀਜੇ ਮਿਲੇ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਇਸ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਭਰ ‘ਚ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨਾਲ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਜ਼ੋਨ ਵਾਈਜ਼ ਪਲਾਨ ਵਿੱਚ ਸਟੇਸ਼ਨ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ

ਇਹ ਯੋਜਨਾ ਉੱਤਰੀ ਰੇਲਵੇ ਦੇ 624 ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਅੰਬਾਲਾ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ਵਿੱਚ 91, ਮੁਰਾਦਾਬਾਦ ਵਿੱਚ 121, ਲਖਨਊ ਵਿੱਚ 128, ਫ਼ਿਰੋਜ਼ਪੁਰ ਵਿੱਚ 152 ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ 132 ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉੱਤਰੀ ਫਰੰਟੀਅਰ ਰੇਲਵੇ ਦੇ 336 ਸਟੇਸ਼ਨ, ਉੱਤਰੀ ਪੱਛਮੀ ਰੇਲਵੇ ਦੇ 355, ਦੱਖਣੀ ਮੱਧ ਰੇਲਵੇ ਦੇ 474, ਦੱਖਣੀ ਪੂਰਬੀ ਮੱਧ ਰੇਲਵੇ ਦੇ 166 ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਨਿਤਿਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ 8ਵੀਂ ਵਾਰ ਬਿਹਾਰ ਦੇ…

ਪਟਨਾ, 10 ਅਗਸਤ – ਐਨ.ਡੀ.ਏ. ਨਾਲੋ ਗੱਠਜੋੜ ਤੋੜਨ ਵਾਲੇ ਨਿਤਿਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਤੇਜੱਸਵੀ ਯਾਦਵ ਦੀ ਆਰ.ਜੇ.ਡੀ. ਅਤੇ ਹੋਰ ਵਿਰੋਧੀ…

BJP ਵਿਧਾਇਕ ਨੇ ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮ…

ਬੀਕਾਨੇਰ, 9 ਅਗਸਤ – ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਬੀਕਾਨੇਰ…

ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨਿਤੀਸ਼…

ਪਟਨਾ, 9 ਅਗਸਤ – ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਮੁੱਖ…

NCB ਨੇ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰੀ ਅਮਿਤ…

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 30 ਜੁਲਾਈ – ਕੇਂਦਰੀ ਗ੍ਰਹਿ…

Listen Live

Subscription Radio Punjab Today

Our Facebook

Social Counter

  • 24598 posts
  • 0 comments
  • 0 fans

ਇਸ ਚਿੱਟੇ ਕਬੂਤਰ ਦਾ ਸਟੰਟ ਦੇਖ ਕੇ…

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 29 ਜੁਲਾਈ – ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਹੋ ਰਹੀ ਵੀਡੀਓ ‘ਚ ਇਕ ਪੰਛੀ ਦਾ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ…

4 ਸਾਲ ਦਾ ਸਾਹਿਬ ਸਿੰਘ…

ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਬ੍ਰਾਂਡ ਬਰਬੇਰੀ ਦੀ ਭਾਰਤੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਵੱਲੋਂ…

ਅਮਰੀਕਾ : ਸੜਕ ਹਾਦਸੇ ‘ਚ…

ਜਲੰਧਰ,28 ਜੁਲਾਈ – ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਦੇ…

ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ : ਕਾਬੁਲ ਦੇ ਗੁਰਦੁਆਰਾ…

ਕਾਬੁਲ, 27 ਜੁਲਾਈ – ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਕਾਬੁਲ…