Menu

ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀਆਂ ਅਤੇ ਵਿਕਲਾਂਗਾਂ ਦੇ 9 ਕਰੋੜ ਵੋਟ ਪਾਉਣ ਲਈ ਪਾਰਟੀਆਂ ‘ਚ ਦੌੜ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ— ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਭਾਰਤੀ ਮਤਦਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪੋਲਿੰਗ ਬੂਥਾਂ ‘ਤੇ ਲਿਆਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ‘ਚ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋ ਖਾਸ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਵੋਟਰਸ ਦੀ 2019 ‘ਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਭੂਮਿਕਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਹ ਹੈ ਵਿਕਲਾਂਗ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਬਸੇ ਭਾਰਤੀ ਮਤਦਾਤਾ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੌਕਸੀ ਵੋਟਿੰਗ ਦਾ ਹੱਕ ਮਿਲਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਮਤਲਬ ਉਹ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਆਏ ਬਿਨਾ ਵੋਟ ਪਾ ਸਕਣਗੇ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਕਰੀਬ 1.6 ਕਰੋੜ ਜਦਕਿ ਵਿਕਲਾਂਗ ਮਤਦਾਤਾ ਕਰੀਬ ਸਾਡੇ ਸੱਤ ਕਰੋੜ ਹਨ। ਇਹ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਰਜਿਸਟਰਡ ਕਰੀਬ 90 ਕਰੋੜ ਵੋਟਰ ਦਾ 10 ਫੀਸਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਨਵੇਂ ਬਣੇ 8 ਕਰੋੜ ਵੋਟਰਸ ਦਾ ਬਾਅਦ ਦੂਜਾ ਵੱਡਾ ਵਰਗ ਹੈ। ਪਾਰਟੀਆਂ ਵੀ ਇਸ ਵੋਟ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਰਿਝਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ‘ਚ ਜੁੱਟ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਵਰਗ ਨੂੰ ਬੂਥ ਤਕ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਰਾਜ ਦੇ ਨਾਲ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਵਿਕਲਾਂਗ ਮਤਦਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ‘ਚ ਬੈਸਟ ਪ੍ਰੈਕਿਟਸੇਜ ਸਾਂਝਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 30 ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਲੀ ਬੁਲਾ ਕੇ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਵਿਕਲਾਂਗਾਂ ਦੇ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਸੰਗਠਨ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਅਭਿਆਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸ਼ਿਮਲਾ ਸਥਿਤ ਉਮੰਗ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਜੈ ਸ਼੍ਰੀਵਾਸਤਵ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵਿਕਲਾਂਗ ਵੋਟਰਸ ਲਈ ਵੱਖਰੇ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਦਾ ਵੀ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਹੈ। ਨਵੀਂ ਟੈਕਨਾਲਜੀ ਦੀ ਮਦਦ ਵੀ ਲਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸਾਈਨ ਲੈਂਗਵੇਜ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਵੀਡੀਓ ਕਾਲ ਦੇ ਜਰੀਏ ਰਾਜ ਦੇ ਦਫਤਰਾਂ ‘ਚ ਸਾਈਨ ਲੈਂਗਵੇਜ ਐੱਕਸਪਰਟ ਬਿਠਾਉਣ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੋ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵੋਟਰਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਸਮਝਾ ਸਕਣ।
ਇੰਝ ਵੋਟ ਪਾ ਸਕਣਗੇ ਵਿਦੇਸ਼ ‘ਚ ਬਸੇ ਭਾਰਤੀ ਮਤਦਾਤਾ
ਸੰਸਦ ਦੇ ਪਿਛਲੇ ਮਾਨਸੂਨ ਸੂਤਰ ‘ਚ ਲੋਕਸਭਾ ਨੇ ਵਿਦੇਸ਼ ‘ਚ ਬਸੇ ਭਾਰਤੀ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਇਕ ਬਿੱਲ ਪਾਸ ਕੀਤਾ ਸੀ ਜਿਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਉਹ ਆਪਣੇ ਵੋਟ ਕਿਸੇ ਨੇੜੇ ਦੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਆਪਣੀ ਮਰਜ਼ੀ ਨਾਲ ਪਾ ਸਕਣਗੇ। ਇਸ ‘ਤੇ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਦਲਾਂ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ ਸੀ ਪਰ ਭਾਜਪਾ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕਿਸੇ ਨੇ ਸਮਰਥਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਬਾਕੀ ਦਲਾਂ ਦਾ ਇਤਾਰਜ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਸੀ ਕਿ ਪ੍ਰੌਕਸੀ ਵੋਟਿੰਗ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਐੱਨ.ਆਰ.ਆਈ. ਦੀ ਮਰਜ਼ੀ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਵੋਟ ਨਹੀਂ ਪੈ ਸਕਣਗੇ ਅਤੇ ਜਿਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰੌਕਸੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਉਹ ਆਪਣੀ ਮਰਜ਼ੀ ਚਲਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਪ੍ਰੌਕਸੀ ਦੇ ਜਰੀਏ ਸਹੀ ਮਤਦਾਨ ਸੁਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਤਲਾਸ਼ ਰਿਹਾ ਹੈ।

Listen Live

Subscription Radio Punjab Today

Our Facebook

Social Counter

  • 13457 posts
  • 0 comments
  • 0 fans

Log In